bạn học Tống Phước Hiệp 1972
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Latest topics
» TIN BUỒN VĨNH LONG
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptySat Sep 05, 2015 11:59 am by Admin

» TIẾNG HÁT BẢO YẾN
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptySat Jun 28, 2014 12:08 pm by Admin

» Tous les garcons et les filles_ F.Hardy
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptySun Jun 15, 2014 8:54 am by Admin

» TÌNH KHÚC NGUYỄN VĨNH TIẾN
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyThu Nov 07, 2013 9:45 pm by Admin

» TÌNH KHÚC PHÚ QUANG
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyWed Nov 06, 2013 9:04 pm by Admin

» 4. THƠ MAI TRUNG TĨNH
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyFri Oct 25, 2013 11:19 am by Admin

» 4. PHIM HÀN QUỐC: XUÂN HẠ THU ĐÔNG, RỒI XUÂN
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyTue Oct 15, 2013 11:15 am by Admin

» 3. RỪNG NA UY _ Đạo diễn : Trần Anh Hùng
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyTue Oct 15, 2013 11:02 am by Admin

» 2. ÁO LỤA HÀ ĐÔNG
XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH EmptyTue Oct 15, 2013 11:00 am by Admin

Affiliates
free forum

XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH

Go down

XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH Empty XÉT TẬT MÌNH : GÌ CŨNG CƯỜI _ NGUYỄN VĂN VĨNH

Bài gửi by Admin Sun Oct 17, 2010 4:15 am

Xét tật mình : Gì cũng cười
Nguyễn Văn Vĩnh, Đông Dương Tạp Chí số 6 – 1913

An Nam ta có một thói lạ là thế nào cũng cười. Người ta khen cũng cười, người ta chê cũng cười. Hay cũng hì, mà dở cũng hì; quấy cũng hì. Nhăn răng hì một tiếng, mọi việc hết nghiêm trang.
Có kẻ bảo cười hết cả, cũng là một cách của người hiền. Cuộc đời muôn việc chẳng qua là trò phường chèo hết thảy không có chi là nghiêm đến nỗi người hiền phải nhăn mày mà nghĩ ngợi.
Ví dù được y như vậy, thì ra nước An Nam ta cả dân là người hiền. Nếu thế tôi đâu dám đem lời phường chèo mà nhủ người nhếch mép bỏ tính tự nhiên mà làm bộ đứng đắn lại, nghiêm nhìn những cuộc trẻ chơi.
Nhưng mà xét ra cái cười của ta nhiều khi có cái vô tình độc ác; có cái láo xược khinh người; có câu chửi người ta; có nghĩa yên trí không phải nghe hết lời người ta mà gièm trước ý tưởng người ta; không phải nhìn kỹ việc người ta làm mà đã chê sẵn công cuộc người ta.
Thực không có tức gì bằng cái tức phải đối đáp với những kẻ nghe mình nói chỉ lấy tiếng cười hì hì mà đáp. Phản đối không tức, kẻ bịt tai chẳng thèm nghe cũng không tức đến thế...
Ừ, mà gì bực mình bằng rát cổ bỏng họng, mỏi lưỡi, tê môi, để mà hỏi ý một người, mà người ấy chỉ đáp bằng một tiếng thì khen chẳng ơn, mắng chẳng cãi, hỏi chẳng thưa, trước sau chỉ có miệng cười hì hì, thì ai không phải phát tức.
Ta phải biết rằng, khi người ta nói với ta, là để hỏi tình ý ta thế nào. Ai nói với mình thì mình phải đáp. Tuỳ ý mình muốn tỏ tình ý cho người ta biết thì nói thực; không hiểu thì hỏi lại; mà không muốn nói tình ý cho người ta biết, thì khéo lấy lời lịch sự mà tỏ cho người ta hiểu rằng câu hỏi khi phạm đến một điều kín của mình. Hoặc là có khôn thì lựa lời mà tỏ cho người ta biết những điều mình muốn cho biết mà thôi, và khiến câu chuyện cho người ta không khỏi căn vặn được mình nữa.
Nhưng phàm người ta hỏi, mình đã lắng tai nghe, là mình nợ người ta câu đáp.
Nguyễn Văn Vĩnh
Nguồn: Đông Dương tạp chí - 1913

Admin
Admin

https://banhoctph.forumvi.com

- Similar topics